Các trường hợp được tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự ?

Tư vấn LuậtLuật sư Thủ Đức: Các trường hợp được tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự ?

Các trường hợp được tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự ?

Các trường hợp được tạm hoãn, miễn nghĩa vụ quân sự ?
Thưa luật sư, Gia đình em có 4 thanh vien ( ba.mẹ .em. Em trai cua em) Ba em thi đã mất Mẹ em thì đã hết tuổi lao động, Em trai cuả em thì đang đi học Em thì giờ là nguồn thu nhập chính gia đình. Cho em hỏi la em viết đơn như thế nao ạ ?
Xin luật sư giúp em!
Trả lời:

Trường hợp của bạn không được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự vì mẹ bạn tuy đã hết tuổi lao động nhưng không phải là không còn khả năng lao động. Ngoài ra nếu em trai bạn trong độ tuổi lao động thì bạn cũng không được hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự.

Em Chào luật sư, E năm nay 24 tuổi. Đang là sinh viên liên thông lên đại học và đồng thời đang công tác trong công ty xây dựng thuộc bộ quốc phòng, hiện em đang có giấy gọi đi khám sức khỏe sơ tuyển tại địa phương để đi bộ đội. Ko biết hiện em đang học và đi làm trong công ty quốc phòng thì có phải đi bộ đội ko ạ ?
=> Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 quy định:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Như vậy, trường hợp bạn học liên thông thì đã là khác trình độ đào tạo nên không được hoãn nhập ngũ. Người lao động trong công ty quốc phòng cũng không thuộc trường hợp tạm hoãn nhập ngũ theo quy định trên.

Kính thưa luật sư xin cho tôi hỏi nếu tôi dang làm việc trong công ty mà đến tuổi phải di nghĩa vụ quân sự vậy tôi di như thế công ty có trả lương cho tôi hàng tháng không ?
=> Trường hợp của bạn sẽ được coi là tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, do đó trong thời gian này bạn không được trả lương vì thực tế bạn không làm việc nhưng bạn sẽ được bảo lưu công việc sau khi thực hiện xong nghĩa vụ quân sự.

Theo quy định Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 thì:

Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ

Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

Như vậy, thông tin độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự từ 18 – 30 tuổi là không chính xác.

Thưa luật sư, cháu là thí sinh tự do năm sau chau muốn thi lại ,hiện tại chưa học trường nào .Cháu có thể hoãn nghĩa vụ 1nam được không ạ ?
=> Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định:

Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Nếu bạn thuộc các trường hợp nếu trên thì sẽ được tạm hoãn nhập ngũ, nếu không đi học đại học hay cao đẳng thì bạn không được tạm hoãn.

Hy vọng bài viết này sẽ hữu ích đối với các bạn.

Vilakey Thủ Đức./

Categories: Tư Vấn Pháp Luật

Tags: ,,

Leave A Reply

Your email address will not be published.