Hướng dẫn đổi tên cho con sau khi ly hôn

Tư vấn LuậtLuật sư Thủ Đức: Hướng dẫn đổi tên cho con sau khi ly hôn.

vsta 2142012 1920 - Hướng dẫn đổi tên cho con sau khi ly hôn
Đổi tên cho con sau khi ly hôn

Phải khẳng định rằng, ly hôn là hành vi làm chấm dứt quan hệ hôn nhân giữa vợ và chồng được quy định cụ thể tại Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình:

14. Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án.

Có thể thấy rằng, việc ly hôn sẽ không làm chấm dứt quan hệ của cha với con hoặc mẹ với con (Người không được quyền nuôi dưỡng) nên dẫn để hai hệ quả:

Việc đổi tên là hoàn toàn có thể
Để được đổi tên khai sinh cho con cần có sự đồng ý của con và sự đồng ý của cả cha lẫn mẹ
Thủ tục thay đổi tên khai sinh
Thay đổi họ cho con chỉ được lựa chọn giữa họ bố và họ mẹ

Điều này được quy định cụ thể tại Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP:

Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

Việc đã ly hôn nhưng vợ/chồng yêu cầu người kia đồng ý đổi tên hay họ cho con sẽ khó khăn trên thực tế. Do đó cần cân nhắc trước khi quyết định

Categories: Tư Vấn Pháp Luật

Tags: ,,

Leave A Reply

Your email address will not be published.