Không cần hòa giải có ly hôn được không?

Tư Vấn LuậtLuật sư Thủ Đức: Không cần hòa giải có ly hôn được không?

Về vấn đề này, chúng tôi sẽ giải đáp như sau:

Trong vụ án xin ly hôn cần hòa hòa giải cơ sở, nhưng không nhất thiết là hòa giải của UBND cấp xã, thôn. Đó có thể là hòa giải từ phía gia đình, hòa giải do tổ dân phố, hội phụ nữ, đoàn thành niên tiến hành. Các tài liệu cần có trong hồ sơ khởi kiện xin ly hôn thường gồm:

Đơn xin ly hôn (nên mua mẫu của tòa án về khai, ký).
Giấy đăng ký kết hôn
Giấy xác nhận tình trạng chung sống của vợ chồng (mua mẫu của tòa về tự khai, thường tổ trưởng tổ dân phố ký xác nhận, UBND xác nhận chữ ký của tổ trưởng tổ dân phố)
Bản sao chứng minh nhân dân (sao có chứng thực của UBND hoặc sao tại tòa).

Bản sao sổ hộ khẩu

Bản sao Giấy khai sinh của các con (nếu có con)

Bản ý kiến của 2 bên bố mẹ, gia đình về việc xin ly hôn.

Căn cứ theo điều 52 & 54 Luật hôn nhân và gia đình quy định:

Điều 52. Khuyến khích hòa giải ở cơ sở

Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.

Điều 54. Hòa giải tại Tòa án

Sau khi đã thụ lý đơn yêu cầu ly hôn, Tòa án tiến hành hòa giải theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Theo hai quy định trên, thì hòa giải ở cấp cơ sở chỉ mang tính khuyến khích, mà không bắt buộc. Như vậy bạn có quyền nộp hồ sơ lên Tòa án yêu cầu giải quyết luôn mà không phải qua hòa giải ở cơ sở.

Trên đây là những giải đáp của chúng tôi về câu hỏi của bạn. Hy vong bạn sẽ hài lòng với câu trả lời trên.

Vilakey Thủ Đức./

Categories: Tư Vấn Pháp Luật

Tags: ,,

Leave A Reply

Your email address will not be published.